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TAHARIRI

Tarehe 05 Juni, 2023; Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali iliadhimisha miaka mitano tangu
kuanzishwa kwake ambapo Mgeni Rasmi wa
Maadhimisho hayo alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri
ya Muungamo wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa (Mb) ambapo maadhimisho hayo yalikuwa
na kauli mbiu isemayo, "Miaka Mitano ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali: Tulipotoka, Tulipo na
Tunapoelekea."

Kufanyika kwa Maadhimisho hayo kumeiwezesha
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kufanya tathmini
ya namna ilivyotekeleza majukumu yake ya uratibu,
usimamizi na uendeshaji wa mashauri ya madai na
usuluhishi kwa niaba ya Serikali na taasisi zake ndani
na nje ya nchi kwa kipindi cha miaka mitano tangu
kuanzishwa kwake.

Ndani ya Toleo hili la Saba la Jarida la Wakili Mkuu,
tunakuletea habari na makala maalum kuhusu
mafanikio ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali katika
kipindi cha miaka mitano iliyopita tangu kuanzishwa
kwake mwaka 2018 hadi 2023. Ofisi hii imefanya kazi
kwa bidii na uaminifu katika kutekeleza majukumu
yake muhimu ya kusimamia mashauri ya madai
na usuluhishi kwa niaba ya Serikali hatua ambayo
imeiwezesha Serikali kushinda mashauri mengi na
hivyo kuokoa fedha.

Katika kipindi cha miaka mitano, Ofisi hii
imedhihirisha umahiri wake katika kusimamia,
kuratibu na kuendesha mashauri ya Serikali kwa
ufanisi mkubwa hivyo kuwezesha kulinda maslahi
mapana ya taifa. Kwa kuzingatia misingi ya utawala
bora, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeweza
kushirikiana na wadau wote katika kuwezesha kufikia
azma ya Serikali ya kuleta maendeleo kwa wananchi
wake na taifa kwa ujumla kwa kuzingatia Dira ya
Taifa ya Maendeleo ya 2025.

Katika kipindi hicho, Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali imeshirikiana na Wizara, Idara na Taasisi
za Serikali katika uendeshaji wa mashauri ya madai
na usuluhishi ili kuwezesha utekelezaji wenye tija
na ufanisi kwenye miradi mikubwa ya maendeleo
ikiwemo ushauri katika kushughulikia migogoro
kwenye ujenzi wa reli ya kisasa, bwawa la umeme la
Mwalimu Nyerere, Daraja la Tanzanite, mashamba
makubwa ya uwekezaji, masuala yanayohusisha kodi,
ndege, katiba, haki za binadamu na uchaguzi.

Aidha, Ofisi hii imejenga ushirikiano thabiti na
taasisi binafsi na za umma ikiwemo Wizara ya Katiba
na Sheria, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Mahakama ya Tanzania,
Mabaraza, na Wizara mbali mbali. Ushirikiano huu
umeongeza ufanisi katika utendaji kazi na kuwezesha
utoaji wa huduma bora kwa wadau na umma kwa
ujumla ndani ya kipindi cha miaka mitano.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali itaendelea
kuhakikisha kuwa mashauriya Serikali yanasimamiwa
vyema kwa ufanisi na weledi wa hali juu kwa manufaa
ya wananchi na taifa kwa ujumla ili kuendelea kuleta
mafanikio makubwa zaidi na kuchangia katika ujenzi
wa taifa letu.

Prisca Jackson Ulomi
Mhariri Mkuu

JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA ga




Kutoka Kwenye Dawati la Mwenyekiti wa

Uhariri

Bodi ya

Sarah D. Mwaipopo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

oleo la Saba la Jarida la Wakili Mkuu wa

Serikali ni maalumu kwa ajili ya kutathmini

utekelezaji wa majukumu ya (gﬁsi ya Wakili
Mkuu wa Serikali baada ya kutimiza miaka
mitano tangu kuanzishwa kwake mwaka 2018.

Katika kipindi cha miaka mitano, Ofisi inatambua
mchango mkubwa wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan katka kuboresha Ofisi hii ili kuiwezesha
kuwa mstari wa mbele katika kuunga mkono
juhudi za Serikali kwa kuhakikisha inaiwakilisha
vyema na kwa weledi mkubwa katika uratibu,
usimamizi na uendeshaji wa mashauri ya madai
na usuluhishi yaliyofunguliwa na au dhidi ya
Serikali na taasisi zake nfaLIlli na nje ya nchi.

Aidha, napenda kuishukuru menejimenti na
watumishi wote wa Ofisi hii chini ya uongozi
wa Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace
Nalija Luhende kwa mchango wao mkubwa wa
kufanikisha utekelezaji wa majukumu ya Ofisi hii

kwa kipindi cha miaka mitano tangu kuanzishwa
kwake.

Kwa kuzingatia majukumu ya Ofisi hii, Toleo
hili litajumuisha matukio muhimu yaliyofanyika
katika kipindi cha Mwezi Aprili hadi Juni mwaka
2023 ikihusisha maadhimisho ya miaka mitano
ya tangu kuanzishwa kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali ambapo Mgeni Rasmi kwenye
Maadhimisho hayo alikuwa Waziri Mkuu wa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb).
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Pia, Toleo hili litaangazia nafasi ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali katika kukuza
uchumi, mafunzo kwa Mawakili wa Serikali,
maelekezo mahsusi yaliyotolewa na Mhe.
Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kwa taasisi mbalimbali za Serikali katika
kushirikiana na Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kutekeleza majukumu ya kuratibu,
kuendesha na kusimamia mashauri ya madai
na usuluhishi ya ndani na nje ya nchi kwa
niaba ya Serikali na taasisi zake.

Pamoja na hayo, Toleo hili litagusia uteuzi
uliofanywa na Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
kwa kumteua Bi. Irene Joseph Lesulie kuwa
Naibu Kabidhi Wasii Mkuu wa RITA. Uteuzi
huu unaipa heshima Ofisi hii kwa kuwa
imekuwa ni Ofisi inayoendelea kuzalisha
viongozi wanaoaminiwa na hatimaye kuteuliwa
na kukasimiwa majukumu ya kuendesha
baadhi ya taasisi za Serikali hivyo hatuna budi
kuhakikisha tunaendelea kuwa kioo kwa taasisi
nyingine na umma kwa ujumla kwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratibu za Serikali.

Vile vile, Toleo hili kwa upekee lina makala
mbalimbali za kitaaluma zinazotokana na
majukumu ya msingi ya Ofisi hii yenye lengo
la kutoa elimu na kujenga uelewa kuhusu
maamuzi mbalimbali pamoja na mahusiano ya
Ofisi na taasisi nyingine. Pia, Ofisiinatambuana
kushukurumchangowaaliyekuwa Mkurugenzi
wa Miﬁ)ce‘li,lgo, Dkt. Abdul Mussa Ally ali}re ariki
dunia kwa ajali ya gari tarehe 23 Aprili, 2023
akiwa safarini kikazi. Kipekee, napenda
kuwashukuru menejimenti, watumishi wote
wa Ofisi hii na wadau kwa kushiriki vyema
katika kipindi cha maombolezo na mazishi.
Mungu ailaze mahali pema peponi roho ya
marehemu na apumzike kwa amani, Amen.
Hakika sote ni wa Mwenyezi Mungu na kwake
tutarejea!.

Haya tu ni baadhi ya masuala mengi
yatakayoakisiwa ndani ya Jarida hili. Naomba
nimalizie kwa kuomba wasomaji wetu
kuendelea kutoa maoni kwa Bodi ya Uhariri
kwa ajili ya kuboresha Jarida hili ili kwa
lEamoja tuweze kulifanya Jarida hili kuendelea

utoa mchango chanya katika ukuaji wa Sekta
ya Sheria hapa nchini. Nawatakia usomaji
mwema wa Toleo la Saba la Jarida la Wakiii

Mkuu. Asanteni.
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17 kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yatengewa bajeti ya
shilingi bilioni 17

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Aongoza Watumishi
Sherehe za Mei Mosi Kitaifa

Mhe. Rais Dkt. Samia amteua Bi. Irene Joseph Lesulie
kuwa Naibu Kabidhi Wasii Mkuu - RITA

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yalenga Kuboresha
Mahusiano na Baraza la kimataifa la usuluhishi wa
Migogoro ya Uwekezaji (ICSID)

Jaji mmoja ana mamlaka ya kusikiliza shauri la
kikatiba lisilohusu haki za Binadamu

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo
aliwaongoza watumishi wa OWMS kumuaga Dkt. Abdul
Mussa Ally
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Ta.rehe 05 J

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb),
akionesha Jarida Maalum la Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mara baada
ya kulizindua Dodoma. Kutoka kushoto ni Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas
Ndumbaro (Mb), Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende na Mwanasheria Mkuu

wa Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer Feleshi.

Waziri Mkuu Mhe. Majaliwa
Aipongeza Ofisi ya Walkili
Mkuu wa Serikali kwa
Kuadhimisha Miaka Mitano
tangu Kuanzishwa kwake
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aziri Mkuu
wa Jamhuri vya
Muungano wa

Tanzania, Mhe. Kassim
Majaliwa Majaliwa (Mb),
aliipongeza Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa
kuadhimisha miaka mitano
tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2018. Maadhimisho
hayo yalijjikita kwenye kauli
mbiuisemayo,"MiakaMitano
ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa  Serikali:  Tulipotoka,
Tulipo na Tunapoelekea."

Kauli mbiu hii inawawezesha
kutathmini majukumu vya
uendeshaji wa mashauri ya
madai na usuluhishi ndani
na nje ya nchi kwa niaba ya
Serikali na taasisi zake kwa
umahiri mkubwa, weledi na
kuisaidia  Serikali kuokoa
fedha ikiwa ni pamoja na
kutatua migogoro kwa njia ya
usuluhushi. Pia, aliipongeza
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kwa kuokoa zaidi ya
shilingi trilioni saba kupitia
mashauri yaliyoendeshwa na

majadiliano.

Mhe. Majaliwa aliyasema
hayo wakati akiwa Mgeni
Rasmi kwenye Maadhimisho
ya Miaka Mitano tangu
kuanzishwa kwa Ofisi hiyo
na uzinduzi wa mafunzo
kwa Mawakili wa Serikali
yaliyofanyika kwenye
ukumbi ~ wa  mikutano
Dodoma ambapo alizielekeza
Wizara, Idara na taasisi zote
za Serikali kufanya kazi kwa
karibu na Ofisi ya Wakili

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa
(Mb), akikata utepe kuzindua Jarida Maalum la Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali. Kutoka kushoto ni Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb),
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt Boniphace Luhende na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Mhe.
Jaji Dkt. Eliezer Feleshi.

Mkuu wa Serikali katika
uendeshaji wa mashauri
hayo. Pia, amezitaka taasisi
zote za umma zenye Mawakili

wa Serikali kuzingatia suala la
utatuzi wa kero za wananchi
ili kupunguza mlundikano
wa mashauri ambayo hayana

ulazima wa  kufikishwa
mahakamani.
Akizungumza kabla

ya  kumkaribisha  Mhe.
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Majaliwa, Waziri wa Katiba
na Sheria, Mhe. Dkt. Damas
Ndumbaro (Mb), alimueleza
Mgeni Rasmi kuwa Wizara
inaendelea na utekelezaji
wa Kampeni ya Kitaifa ya
Msaada wa Kisheria nchini
kote ijulikanayo kwa jina
la “Mama Samia Legal Aid
Campaign" ili kutoa elimu
kwa umma kuhusu masuala
ya kisheria nchini kwa lengo
la kupunguza mlundikano
wa mashauri na migogoro
mahakamani.

Kwa upande wake
Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Mhe. Jaji Dkt. Eliezer
Feleshi alisema kuwa uamuzi
wa kuanzishwa kwa Ofisi hii
ulilenga kuimarisha Sekta ya
Sheria nchini hususani katika
kuongeza ufanisi zaidi katika
uendeshaji wa mashauri ya
madai na usuluhishi nchini.

Hatua hii  imeiwezesha
Serikali kuokoa fedha
ambazo sasa zinaelekezwa
katika kutekeleza miradi

ya maendeleo nchini kwa
manufaa ya taifa.

Kuhusu ushirikiano uliopo
kati ya Ofisi yake na Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali,
Mhe. Yohane Massara, Jaji
Kiongozi Mahakama vya
Haki ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki alisema Ofisi yake
itaendelea kutoa ushirikiano
uliopo huku akitoa rai kwa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kuendelea kutoa
mafunzo kwa Mawakili wa
Serikali sio tu yanayohusu
uendeshaji wa mashauri ya
madai na usuluhishi ya hapa
nchini lakini pia mafunzo
katika mahakama za kikanda
na za kimataifa ili kuwe na
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe.
Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) akipokea tuzo ya heshima
kutoka kwa Waziri wa Katiba na Sheria, Mhe. Dkt. Damas
Ndumbaro (Mb) ya kutambua mchango wake katika
kuanzishwa kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kabla ya
kufungua rasmi Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dodoma. Aliyesimama katikati
akishuhudia ni Dkt. Boniphace Luhende, Wakili Mkuu wa
Serikali.

7,

Wakili
akizungumza na Mawakili wa Serikali (hawapo pichani)
wakati wa Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na ufunguzi wa mafunzo kwa Mawakili

Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende




muendelezo kwa Mawakili
wengine katika  kuitetea
Serikali mara baada vya
waliopo kustaafu.

Akitoa salamu za mkoa wa
Dodomana pongezikwa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kwa utendaji mzuri, Mkuu wa
Mkoa huo Mhe. Rosemary
Senyamule alimpongeza Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan kwa dhamira
njema aliyonayo kwa kila
sekta ikiwa ni pamoja na
Sekta ya Sheria na taasisi zake
katika kuhakikisha kuwa kila
mwananchi anapata haki
kwa wakati kupitia vyombo
vya kisheria nchini.

Naye Wakili Mkuu wa
Serikali, Dkt. Boniphace
Luhende alisema kuwa kauli
mbiu ya Maadhimisho ya
Miaka Mitano ya tangu
kuanzishwa kwa Ofisi hiyo ni
"Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali: Tulipotoka,
Tulipo na Tunapoelekea", yenye
lengo la kufanya tathmini
ya namna inavyotekeleza
majukumu yake kwa niaba
ya Serikali na taasisi zake ili
kuboresha utendaji kazi kama
ilivyokasimiwa na Serikali.

Dkt. Luhende aliongeza kuwa
hadi kufikia tarehe 31 Mei,
2023, Ofisi imeendesha jumla
ya mashauri 7,162 ikiwemo
mashauri 7,025 ya madai na
mashauri 137 ya usuluhishi.

Baadhi  ya mafanikio
yaliyopatikana kwa kipindi
cha miaka mitano tangu
kuanzishwa kwake ni kama

ifuatavyo: usimamizi wa
mashauri ya madai na
usuluhishi ambapo hadi

kufikia tarehe 31 Mei, 2023;
Ofisi imeendesha jumla ya
mashauri 7,162  ikiwemo
mashauri 7,025 ya madai na
mashauri 137 ya usuluhishi.

Dkt. Luhende anafafanua
kuwa katika kipindi cha
Mwaka wa fedha 2022/2023
hadi Aprili 30, 2023; Ofisi
ilimaliza mashauri ya madai
518 kati ya mashauri hayo
mashauri 45 yaliisha kwa
njia ya majadiliano. Ofisi
pia ilimaliza mashauri ya

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
akimsikiliza Mkurugenzi Msaidizi Udhibiti Ubora wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.
Mercy Kyamba alipotembelea banda la Ofisi hiyo wakati wa Maadhimisho ya Miaka Mitano
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usuluhishi kumi na tano
(15) kati ya mashauri hayo
6 yaliisha kwa majadiliano.
Hivyo, kuokoa  shilingi
bilioni 305.41 kwa mashauri
ya madai na shilingi trilioni
7.26 kwa mashauri vya
usuluhishi na kufanya fedha
zote zilizookolewa kuwa
jumla ya shilingi trilioni 7.57.

Vilevile, Ofisi imeongoza
na kushiriki katika Timu
za Serikali za Majadiliano

(Government  Negotiation
Team) na  kufanikisha
kumaliza mashauri/
migogoro mbalimbali

kwa njia ya majadiliano,
usuluhishi na maridhiano nje
ya Mahakama kwa mafanikio
makubwa.

Mafanikio  mengine ni
kuimarisha ~ Mifumo ya
Usimamizi wa mashauri na
Udhibiti wa Ubora. Katika
kipindi cha miaka mitano

Mkuu wa Mkoa wa
Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na uzinduzi wa mafunzo
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, imeimarisha mfumo wa
kukusanya takwimu za mashauri, kufanya ufuatiliaji wa
mienendo ya mashauri na kupitia sheria zinazohusu mashauri
ya madai na usuluhishi.

Aidha, Ofisi imeweza kuandaa Miongozo ya kusimamia na
kudhibiti viwango vya ubora vya Mawakili wa Serikali katika
uendeshaji wa mashauri (Civil Litigation and Arbitration
Practice Directions, 2021 and Quality Assurance Manual,
2021). Vile vile, Ofisi imeweza uandaa Mkataba wa Huduma
kwa Mteja (Client Service Charter) ambao unaiwezesha Ofisi
ya Wakili Mkuu kuweka aina ya huduma, viwango, ubora, haki
na wajibu wa mteja na utaratibu unaotumika kutoa huduma
kwa wadau ikiwemo Serikali na taasisi zake, sekta binafsi na
wananchi na namna ya kupata mrejesho.

“Tunaishukuru Serikali kwa kuendelea kuongeza bajeti ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Katika kipindi cha Mwaka
wa Fedha 2018/19, Ofisi ilipata bajeti ya shilingi bilioni 4.17;
shilingi bilioni 7.29 kwa Mwaka wa Fedha 2019/2020; shilingi
bilioni 11.48 kwa Mwaka wa Fedha 2020/2021; shilingi bilioni
12.13 kwa Mwaka wa Fedha 2021/22; shilingi billioni 12.81
kwa Mwaka wa Fedha 2022/23; na kwa Mwaka wa Fedha
2023/24; Ofisi imepatiwa bajeti ya shilingi billioni 17.07 sawa
na ongezeko la asilimia 25

ukilinganisha na bajeti ya Mwaka wa Fedha 2022/23,” anasema
Dkt. Luhende.

|

Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule akizungumza wakati wa




Kuongezeka kwa bajeti ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kumeiwezesha Ofisi
kutekeleza majukumu yake
ya msingi ya usimamizi
na uendeshaji mashauri ya
madai na usuluhishi kwa
niaba ya Serikali kwa ufanisi
na kupunguza changamoto
zinazotokana na ufinyu wa
bajeti  uliokuwepo hapo
awali.

Aidha, katika kipindi cha
Mwaka wa Fedha 2022/2023
hadi Aprili 30, 2023; Ofisi
ilimaliza mashauri ya madai
518 kati ya mashauri hayo
mashauri 45 vyaliisha kwa
njia ya majadiliano. Ofisi
pia ilimaliza mashauri ya
usuluhishi kumi na tano

el

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
akizungumza na Mawakili wa Serikali (hawapo pichani)
wakati wa Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na ufunguzi wa mafunzo kwa Mawakili wa

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria, Dkt. Joseph
Mhagama akizungumza wakati wa Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu
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(15) kati ya mashauri hayo 6
yaliisha kwa majadiliano.

Akitambulisha viongozi,
wageni waalikwa na wadau,
Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
alisema kuwa sambamba na
maadhimisho hayo ya miaka
mitano, Ofisi ililenga kutoa
mafunzo ya kuwajengea
uwezo Mawakili wa Serikali
katika masuala mbali mbali
ya kisheria ikiwemo uandaaji
wa mikataba ya uwekezaji,
mafuta na gesi, uwekezaji na
uendeshaji wa migogoro nje
ya mahakama.

Ndugu Tumaini Kweka,
Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Taifa wa Mashtaka

alisema kuwa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na Ofisi ya
Taifa ya Mashtaka imekuwa
na ushirikiano mkubwa na
wanufaika wa uwepo wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali

hasa katika uendeshaji wa
mashauri mbali mbali ya
madai yanayotokana na kesi za
jinai ambazo zimefunguliwa
Mahakama Kuu ya Tanzania,
Mahakama ya Rufaa na
Mahakama ya Haki ya Afrika
Mashariki.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Utawala,
Katiba na Sheria, Dkt. Joseph
Mhagama akimwakilisha
Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
alieleza kuwa Bunge kwa
kutambua majukumu ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
iliiongezea  bajeti  kufikia
shilingi bilioni 17 kwa Mwaka
wa Fedha 2023/2024.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama
ya Tanzania, Prof. Elisante
Ole  Gabriel alibainisha
kuwa Mahakama inafanya
maamuzi yake kwa kutegemea
ushirikiano unaotolewa

na Mawakili wa Serikali
kwa niaba ya Serikali. Pia,
Mahakama imekuwa na
ushirikiano mkubwa na Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
katika  kuhakikisha haki
inapatikana kwa wakati.

Mwakilishi Afisi  ya
Mwanasheria ~Mkuu wa
Serikali ya  Mapinduzi
Zanzibar, Bi. Fatuma
Idd  alimueleza  Mgeni
Rasmi kuwa mwaliko huu
unadhihirisha  ushirikiano
uliopo baina ya taasisi zetu
ambapo sote kwa pamoja
tunashirikiana kuiwakilisha
Serikali katika mashauri ya
madai na usuluhishi ndani
na nje ya nchi na kwenye
mafunzo kwa lengo la
kuongeza ujuzi na weledi kwa
Mawakili ili kuendana na kasi
ya mabadiliko yanayoakisi
kazi na majukumu yetu ya

kila siku.

wa

Mtendaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania, Prof. Elisante Ole Gabriel akizungumza wakati
wa Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali na uzinduzi wa
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Jaji Kiongozi wa Mahakama ya Haki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Mhe. Yohane Massara
akizungumza wakati wa Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

Mwakilishi wa Afisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Bi. Fatuma
Idd akizungumza wakati wa Maadhimisho ya Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende akizungumza na Mawakili wa Serikali
(hawapo pichani) walioshiriki mafunzo ya kuwajengea uwezo katika masuala ya kisheria
ikiwemo uandaaji wa mikataba ya uwekezaji, miradi inayohusu mafuta na gesi. Mafunzo

Tumieni Mafunzo
Kusimamia Vyema Mashauri
ya Serikali

D 1 awakili wa Serikali kutoka Wizara, taasisi, Idara za Serikali, mikoa na Halmashauri zote
nchini wametakiwa kutumia mafunzo waliyopata ili waweze kusimamia vyema mashauri
ya Serikali katika Mahakama mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Wito huo ulitolewa na Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende wakati akitoa neno
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la ukaribisho kwa Mawakili
wa  Serikali  walioshiriki
mafunzo hayo vya siku
tatu yaliyofanyika kwenye
ukumbi wa  mikutano

Dodoma.

Akizungumza kuhusu
mafunzo hayo, Dkt. Luhende
alisema kuwa lengo kubwa la
mafunzo haya kwa Mawakili
wa Serikali pamoja na
mambo mengine yalilenga
kuwajengea uwezo Mawakili
wa Serikali katika masuala
mbalimbali ili kuongeza
ufanisi kwenye utekelezaji
wa majukumu yao kwa
weledi zaidi.

Dkt. Luhendealiongeza kuwa
mafunzo haya yanahusisha
masuala mbalimbali ya
sheria ikiwemo uandaaji
na usimamizi wa mikataba,
mafuta na gesi, masuala ya
uwekezaji na usuluhushi

wa migogoro kwa njia ya
majadiliano.

Aidha, alieleza kuwa kauli
mbiu ya mafunzo hayo
ililenga kuwafanya Mawakili
wa Serikali kuwa chachu
ya kuzuia, kupunguza na
kumaliza migogoro kwa njia
ya majadiliano kwa kuzingatia
kuwa Serikali kupitia Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania imefanya
juhudi za makusudi kuvutia
wawekezaji ili kukuza uchumi
wa nchi yetu.

Alisisitiza kuwa ili wawekezaji
wavutiwe kuja ni lazima tuwe
na mifumo imara na thabiti
ya kutatua migogoro kwa
kutumia njia mbadala kama
vile usuluhishi, majadiliano na
maridhiano. Njia hizi huokoa
muda, hupunguza gharama
na huboresha mahusiano
kati ya nchi na wawekezaji au

wadau wengine wa Serikali
pale inapojitokeza migogoro.

Aidha, aliongeza
kuwa  maeneo mengine
yatakayoguswa na mafunzo
hayo ni njia na taratibu
za kutatua migogogro ya
manunuzi na  matumizi
ya akili bandia (artificial
intelligence) katika
kuendesha mashauri ya
madai na usuluhishi. Pamoja
na masuala ya Kkisheria,
maeneo hayo ni muhimu
kwa Mawakili wa Serikali ili
kuhakikisha wakati wote kazi
za Serikali zinafanyika kwa
umakini na weledi wa hali ya
juu.

Vile vile, watapata
wasaa wa kujifunza
namna bora ya kuondoa
vikwazo na sintofahamu
zinazosababishwa kwa
kukiuka taratibu za
manunuzi kwa mujibu wa

Baadhi ya washiriki wakifuatilia mada mbalimbali zilizotolewa kwa Mawakili wa Serikali
wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo katika masuala ya kisheria ikiwemo uandaaji
wa mikataba ya uwekezaji na miradi inayohusu mafuta na gesi. Mafunzo hayo ya siku tatu
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sheria ya manunuzi, kanuni,
miongozo na desturi za
kutekeleza majukumu ya
Serikali.

Kwa upande wake Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali,
Bi. Sarah Mwaipopo
akizungumza wakati
akimkaribisha Dkt. Luhende
alisema kuwa mafunzo hayo
ni mwendelezo wa mipango

Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Sara Mwaipopo
akizungumza na Mawakili
wa Serikali wanaoshiriki
mafunzo ya kuwajengea
uwezo katika masuala
ya kisheria ikiwemo
uandaaji wa mikataba
ya uwekezaji na miradi
inayohusu mafuta na gesi.
Mafunzo hayo ya siku
tatu yamefanyika kwenye
ukumbi wa Jakaya Kikwete

4 P

ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali katika kuwajengea
uwezo Mawakili wa Serikali
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali na Mawakili wa
Serikali waliopewa hati idhini
ya kuendesha mashauri ya
Serikali kwa niaba ya Wakili
Mkuu wa Serikali.

Mafunzo haya vyaliratibiwa
na kuendeshwa na Ofisi ya

B ™
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Wakili Mkuu wa Serikali
yanahusisha washiriki zaidi
ya mia sita kutoka Wizara,

taasisi, Idara, Mikoa na
Halmashauri zote nchini
na kuhusisha wakufunzi

wabobezi wakiwemo Majaji
na Majaji wastaafu kutoka
Mahakama Kuu ya Tanzania
na wakufunzi kutoka vyuo
mbali mbali nchini.

Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (walioketi mbele)
wakifuatilia mada mbalimbali zilizotolewa kwa Mawakili wa Serikali wakati wa mafunzo ya
kuwajengea uwezo katika masuala ya kisheria ikiwemo uandaaji wa mikataba ya uwekezaji
na miradi inayohusu mafuta na gesi. Mafunzo hayo ya siku tatu yamefanyika kwenye
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Tumewanoa Mkapunguze
Mlundikano wa Kesi

Mahakamani

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria Bi. Mary Makondo, akizungumza na Mawakili
wa Serikali wakati akifunga mafunzo ya siku tatu kwa Mawakili wa Serikali yaliyofanyika
katika ukumbi wa mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma.
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erikali imewanoa
Mawakili wa Serikali

ili wakapunguze
mlundikano wa kesi
mahakamani. Hayo

yalisemwa na Katibu Mkuu
wa Wizara ya Katiba na
Sheria, Bi. Mary Makondo
wakati akifunga mafunzo
kwa Mawakili wa Serikali
yaliyotolewa  kwa  siku
tatu kwenye ukumbi wa
mikutano wa Jakaya Kikwete

Bi. Makondo aliwaambia
Mawakili hao kuwa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
imeratibu na  kufadhili
mafunzo kwa Mawakili wa
Wizara, taasisi, Idara na
Halmashauri zote nchini
yaliyogusa maeneo mbali
mbali ikiwemo utatuzi wa
migogoro, masuala ya ufilisi,
uamuzi na usuluhishi wa
kitaifa na kimataifa, mbinu za
kuzuia migogoro, mikataba
ya uwekezaji, afya ya akili,

matumizi ya TEHAMA
na akili bandia katika
uendeshaji wa mashauri.

Aliongeza kuwa Serikali
imewanoa Mawakili hao
ili wakasaidie kupunguza

migogoro katika maeneo
mbalimbali, na  hivyo
kuwezesha ufanisi kwenye
utekelezaji wa mikataba
na shughuli nyingine za
kiuchumi.

Aidha, aliwataka Mawakili
wote wa Serikali kuzingatia
maelekezo yaliyotolewa
na Mhe. Kassim Majaliwa
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende
akizungumza na Mawakili wa Serikali wakati akimkaribisha
Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary
Makondo (hayupo pichani) ili aweze kufunga mafunzo kwa
Mawakili hao yaliyofanyika Jijini Dodoma.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
akizungumza na Mawakili wa Serikali wakati akimkaribisha
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende ( hayupo
pichani) wakati wa kufunga mafunzo kwa Mawakili wa
Serikali kutoka kwenye Wizara, taasisi, Idara, Mikoa na
Halmashauri zote nchini yaliyofanyika Jijini Dodoma.




Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania wakati akifungua
Maadhimisho ya Miaka
Mitano tangu kuanzishwa
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali na mafunzo kwa
Mawakili wa Serikali.

Vile vile, aliipongeza Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kufanya maadhimisho
yaliyotoa fursa ya kufanya
tathmini ya utekelezaji wa
majukumu  kwa lengo la
kuboresha utendaji kazi kwa
manufaa ya umma.

Akizungumza wakati
akimkaribisha Mgeni Rasmi,
Bi. Makondo  kufunga

mafunzo hayo, Wakili Mkuu
wa Serikali, Dkt. Boniphace
Luhende alisema kuwa Ofisi

sgtanzania
i — runw,

inashukuru kwa ushirikiano
iliyopata kutoka Wizara ,
Idara, taasisi za Serikali na
Halmashauri zote nchini kwa
kuridhia na kuwawezesha

Mawakili wa Serikali kushiriki
mafunzo hayo.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
aliwashukuru wafadhili
na wadau mbalimbali
waliowezesha mafunzo hayo
kwa  takribani = Mawakili
600 kutoka Tanzania Bara
na Zanzibar kwa siku tatu
mfululizo.

Akizungumza kwa niaba ya
Afisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Bi. Fatuma Idd

alishukuru Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa kuialika

' i "

Afisi hiyo kushiriki katika
mafunzo hayo yenye lengo
la kuwasaidia Mawakili wa
Serikali katika utendaji kazi
wao.

Pia, aliwapongeza  na
kuwashukuru watoa mada
walioendesha mafunzo na
Mawakili kwa kushiriki
mafunzo hayo.

Ndugu Elias Mawera wa
TARURA alishukuru
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ~ kwa  mafunzo
kwa niaba ya washiriki
wengine.  Kwa  kupitia
mafunzo hayo, Mawakili wa
Serikali wamepata nafasi ya
kujifunza mbinu mpya na
kubadilishana uzoefu wa
uendeshaji wa Mashauri.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende akimshukuru Katibu Mkuu wa Wizara ya
Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo baada ya kufunga mafunzo kwa Mawakili wa Serikali
kutoka Wizara, taasisi, Idara, Mikoa na Halmashauri zote nchini. Mafunzo hayo yaliratibiwa
na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali Yanunua Magari

Mapya




fisi  ya  Wakili
Mkuu wa Serikali
imenunua na

kukabidhi magari mapya 10
kwenye Ofisi zake zilizopo
kwenye mikoa 10 kati ya
mikoa 16 nchini zenye
Ofisi hiyo ili kuwawezesha
Mawakili Wafawidhi na
Mawakili ~ wa  Serikali
wa Ofisi hiyo kutekeleza
majukumu  yao ipasavyo
kwa niaba ya Serikali na
taasisi zake ya kuendesha
na kusimamia mashauri ya
madai na usuluhishi kwa
niaba ya Serikali.

Magari hayo yalikabidhiwa

na Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Boniphace Luhende,
kwa Mawakili Wafawidhi
wakati wa mkutano mkuu
wa watumishi wa Ofisi hiyo

Akikabidhi magari hayo,
Dkt. Luhende amewataka
Mawakili hao kutumia magari
hayo kuongeza ari, chachu na
ufanisi katika kusimamia na
kuendesha mashauri ya madai
na usuluhishi kwa niaba
ya Serikali kwenye mikoa

wanakotekeleza ~ majukumu
yao.
“Natambua mchango wa

Mawakili wa Serikali wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali waliopo kwenye
Ofisi za mikoa 16 ambako
mnatekeleza majukumu
yenu, mtambue kuwa Ofisi
hii imeaminiwa na Serikali
na taasisi zake kwa niaba
ya Serikali kuendesha na
kusimamia mashauri ya
madai na usuluhishi. Hivyo,
tuelewe kuwa tunawajibika
kwa umma ili fedha za
Serikali tunazookoa kwa
kushinda mashauri zitumike
kuleta maendeleo ya nchi
yetu,” alisema Dkt. Luhende.

Naye Naibu Wakili Mkuu wa

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyesimama katikati) akikata utepe
kwa ajili ya kukabidhi magari mapya 10 ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kwa Mawakili
Wafawidhi wa Mikoa. Kushoto ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo na
kulia Wakili wa Serikali Mfawidhi Ofisi hiyo Mkoa wa Rukwa, ndugu Mujahidi Kamugisha.
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Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
akishuhudia makabidhiano
ya magari hayo alisema
kuwa hadi sasa Ofisi zote
za Wakili Mkuu wa Serikali
zilizopo  kwenye mikoa
16 zimepata magari hayo.
Hivyo, aliwataka Mawakili
hao waliopo kwenye
mikoa hiyo kutumia vizuri
magari hayo na kuyatunza
ili ~ waweze  kuendesha
Mashauri yaliyopo kwenye
maeneo ya Kkijiografia ya
mikoa wanayofanyia kazi ili
kusogeza huduma karibu.

"Magari hayo mapya 10
yatatumika kutoa huduma
kwenye mikoa ya Shinyanga,
Mtwara, Morogoro, Rukwa,

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
akikabidhi kadi ya gari kwa Wakili wa Serikali wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali wa Mkoa wa Shinyanga, ndugu
Mussa Mpogole wakati wa makabidhiano ya magari hayo

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akikabidhi kadi ya gari kwa Wakili
Mfawidhi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wa Mkoa wa Kagera, ndugu Gerald Njoka
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Kagera, Ruvuma, Tanga,
Mara, Kilimanjaro na Iringa
ambapo awali tayari magari
6 vyalikabidhiwa kwenye
mikoa 6 ya Arusha, Kigoma,
Dodoma, Mbeya, Tabora na
Mwanza. Hivyo, kuifanya
kila Ofisi iliyopo mkoani
kuwa na gari," alifafanua Bi.
Mwaipopo.

Pia, ameongeza kuwa Ofisi
ina utaratibu wa kuwa na
mkutano mkuu wa watumishi
wa Ofisi kila mwaka kwa
lengo la kufanya tathmini
ya utekelezaji wa majukumu

waliyopanga kuyatekeleza
ili kuweza kujadiliana na
kupeana taarifa ili kuboresha
utendaji kazi kwa maslahi
mapana ya taifa.

Akisoma taarifa ya utekelezaji
wa majukumu ya Ofisi
hiyo kwa Mwaka wa Fedha
2022/2023 kwenye mkutano
huo; Bi. Mwaipopo alisema
Ofisi imetekeleza majukumu
mbali mbali kwa ufanisi
ikiwemo kuendelea na ujenzi
wa Ofisi ya Makao Makuu
Dodoma,kufanya mapitio
ya muundo wa kiutumishi

wa Ofisi hiyo ili kuboresha
maslahi ya  watumishi,
kuongeza idadi ya watumishi
wapya, kuwawezesha
watumishikupatamafunzoya
muda mfupi na mrefu ndani
na nje ya nchi,kuboresha
mazingira ya kufanyia kazi
na ununuzi wa vitendea kazi.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na watumishi wa kada mbali
mbali kutoka kwenye Ofisi 17
za Wakili Mkuu wa Serikali
zilizopo  kwenye  mikoa
mbalimbali nchini.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akimkabidhi kadiya gari Wakili Mfawidhi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wa Mkoa wa Mtwara, ndugu Masunga Kamihanda
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MKUTANO MKUU WA WATUMISHI WA
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI 2023

Tarehe 09 Juni, 2023

MAADHIMISHO YA MIAKA 5 YA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI NA
UZINDUZI WA MAFUNZO KWA MAWAKILI WA SERIKALI

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyeketi katikati) akiwa katika picha ya
pamoja na Mawakili Wafawidhi wa Mikoa wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali mara baada
ya kufungua mkutano mkuu wa Ofisi hiyo uliofanyika Jijini Dodoma. Wapili kutoka kushoto
ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo

Tarehe 0g Juni, 2023
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MAADHIMISHO YA MIAKA 5 YA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI NA
UZINDUZI WA MAFUNZO KWA MAWAKILI WA SERIKALI

SAULI MBIU: “Miaka Mitano ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali: Tulipotoka, Tulipo na Tunapoelekea.”

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyeketi watatu kutoka kulia) akiwa
kwenye picha ya pamoja na Mawakili wa Serikali kutoka Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
walioshiriki mkutano mkuu wa Ofisi hiyo uliofanyika Jijini Dodoma. Watatu kutoka kushoto
ni Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo
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MKUTANO MKUU WA WATUMISHI WA
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI 2023

Tarehe 09 Juni, 2023
¥ UK ""“ 1 WA MIN . NO WA JAKAYA KIK _ - DODOMA

AADHIMISHO YA MIAKA 5 YA OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI NA
UZINDUZI WA MAFUNZO KWA MAWAKIL!I WA SERIKALI

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyeketi katikati) akiwa katika picha ya
pamoja na watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kutoka Kitengo cha Masijala ya
Sheria na Kitengo cha Huduma za Maktaba na Utafiti mara baada ya kufungua mkutano

wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo
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Bi. Sarah D.

Mwaipopo

Naibu Wakili

Mkuu wa Serikali

Bi. Mwaipopo: Hakuna Haki

bila Uwajibikaji katika
Utumishi wa Umma

atumishi wapya
kutoka Ofisi
ya Wakili

Mkuu Mkuu wa Serikali
wametakiwa kuwajibika
ipasavyo katika kuhakikisha
wanatekeleza majukumu yao

kwa weledi kwa kuwa hakuna
haki bila uwajibikaji katika

utumishi wa umma.

Hayo yalisemwa tarehe 4 Mei,
2023 na Naibu Wakili Mkuuwa
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo

wakati akifungua mafunzo
elekezi kwa watumishi wapya
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali (OWMS). Mafunzo
hayo yalikuwa na lengo la
kuwajengea uwezo watumishi
hao kuhusu masuala
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mbalimbali ya kiutumishi
ikiwemo kufanyakazi kwa
kuzingatia sheria, kanuni
na taratibu za utumishi wa
umma.

Akizungumzia  aina  ya
mafunzo yatakayotolewa, Bi.
Mwaipopoalisemakuwa Ofisi
hiyo imekusudia kuwajengea
uwezo  watumishi  hao
katika masuala mbalimbali
yanayohusu majukumu yao,
haki na wajibu wa watumishi
wa umma, muundo wa
Serikali, taratibu za utendaji
kazi, maadili, nidhamu,
uadilifu  na ustahimilivu
ambavyo vyote kwa pamoja
vinapaswa kuzingatiwa ili
kuimarisha wutendaji kazi
kwa watumishi wa umma
hususan kwa ajira mpya.

Alieleza kuwa mafunzo hayo
ni utekelezaji wa matakwa ya
kisheria, kanuni na taratibu za
utumishi wa umma ambapo
Ofisi imeona umuhimu wa
kutenga bajeti ili kufanikisha
mafunzo  haya  muhimu
yatakayowajenga na kuwapa
uelewa  katika  masuala
mbalimbali ya kiutumishi.

Akizungumzia umuhimu wa
mafunzo hayo, Bi. Mwaipopo
aliwaeleza kuwa mafunzo
hayo yatawasaidia katika
kuimarisha wutendaji kazi,
nidhamu na maadili ikiwa
ni pamoja kuwawezesha
kuepuka makosa mbalimbali
ya kinidhamu na vyale ya
kiutumishi ambayo yangeweza
kufanyika kwa kukosa uelewa
ili kuweza kuyaepuka wakiwa

mahali pa kazi.

Naye Wakili wa Serikali,
Francis Oswald aliishukuru
Ofisi kwa kuandaa mafunzo
hayo muhimu ambayo
yatawawezesha  kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi
kwa kuzingatia maadili ya
utumishi wa umma.

Mafunzo hayo ya siku mbili
yaliwahusisha ~ watumishi
64 waajiriwa wapya wa
Ofisi hiyo wa kada mbali
mbali ikiwemo Mawakili wa
Serikali arobaini na moja,
Maafisa TEHAMA wawili,

Makatibu Sheria wanne,
Katibu Muhtasi  watatu,
Madereva tisa, Watunza

Kumbukumbu wanne na
Afisa Usafirishaji mmoja.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Sarah Mwaipopo (aliyeketi katikati) akiwa katika picha
ya pamoja na waajiriwa wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali baada ya kufungua
mafuzo elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani. Wa pili kulia ni
Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, ndugu James Kibamba wa Ofisi hiyo.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo akisaini kitabu cha wageni alipowasili
katika Chuo cha Uongozi cha Mwalimu Nyerere, Kibaha kwa ajili ya kufungua mafunzo
elekezi ya siku mbili kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.
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Waajiriwa wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza kwa makini Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (hayupo pichani) wakati akifungua mafunzo elekezi
kuhusu sheria, taratibu na kanuni za utumishi wa umma yaliyofanyika Kibaha Mkoani Pwani.
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Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, ndugu James Kibamba akimkaribisha Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah
Mwaipopo (hayupo pichani) kufungua mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya wa Ofisi hiyo
yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza kwa
makini Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo (hayupo pichani) wakati akifungua
mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya (hawapo pichani) wa Ofisi hiyo yaliyofanyika Kibaha
mkoani Pwani.
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Bamza la Wafanyakazz
Lapitisha Bajeti ya Shilingi
Bilioni 17 kwa Mwaka wa
Fedha 2023/2024

Wakili Mkuu wa Serikali na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyeketi katikati) akiwa kwenye
picha ya pamoja na wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi mara baada ya kufungua
Kikao cha Pili cha Baraza la pili la Wafanyakazi kilichofanyika mkoani Morogoro.

ﬁ JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA ga




fisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali (OWMYS)
kwa kushirikiana na

Timu ya Taifa ya usuluhishi
imefanikiwa kuokoa kiasi cha
shilingi trilioni 7.170 baada
ya kumaliza majadiliano
ya mashauri ya usuluhishi
yaliyofunguliwa dhidi ya
Serikali ya Tanzania nje ya
nchi.

Kauli hiyo imetolewa na
Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt
Boniphace Luhende kwenye
kikao cha Pili cha Baraza
la pili la Wafanyakazi Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kilichofanyika mkoani
Morogoro.

Alisema kuwa kiasi hicho cha
fedha kilichookolewa ni kile
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ambacho kingelipwa iwapo
Serikaliingeshindwa mashauri

ya usuluhishi yaliyofunguliwa
dhidi yake katika Mahakama

na Baraza la Kimataifa la

usuluhishi wa Migogoro ya
Kibiashara (ICC).

“Ofisi  yetu iliweza pia
kuiwakilisha vyema Serikali
katika  kutetea  migogoro
inayohusu miradi mikubwa ya
Serikali kwa kuhakikisha kuwa
miradi hiyo inaendeshwa kwa
ufanisi mkubwa kwa kufuata
sheria na bila ya vikwazo
mbalimbali,“ alisema Dkt.
Luhende

Alisema kuwa OWMS katika
kipindi cha miaka miwili ya
Serikali ya Awamu ya Sita

imefanikiwa  kuiwakilisha
Serikali kwa ufanisi katika
mashauri yote ya madai na
usuluhishi kwa kuendesha
jumla ya mashauri 6,263
ikiwemo mashauri 6,112 ya
madai na mashauri 151 ya
usuluhishi.

Ameongeza kuwa OWMS
inachangia  kwa  kiasi
kikubwa  katika  ukuaji
wa uchumi kwa kushiriki
katika utatuzi wa haraka wa
migogoro inayohusu Serikali
na washitiri wake, Serikali
na wananchi au taasisi ili
kuziwezesha pande husika
kuendelea na shughuli za
maendeleo.

Aidha,
aliishukuru

Luhende
Serikali

Dkt

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakifuatilia mada mbalimbali zinazotolewa wakati wa Kikao cha Pili cha Baraza

ga JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA
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ya Awamu vya Sita (6)
inayoongozwa na Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa jinsi
inavyowezesha kwa hali na
mali na ambavyo inatoa
kipaumbele kwa mahitaji
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali.

“Katika kipindi cha Awamu
ya Sita ya Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan, Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali iliongezewa bajeti
yake kutoka shilingi bilioni
11.48 kwa Mwaka wa Fedha
2020/2021 hadi  kufikia

ukomo wa kiasi cha shilingi
bilioni 17,075,830,000.00. kwa
Mwaka wa Fedha 2023/2024",
alisema Dkt. Luhende.

Awali  akitoa neno la
ukaribisho, Naibu Wakili
Mkuu wa  Serikali, Bi.

Sarah  Mwaipopo alisema
madhumuni ya mkutano huo
ni kuwawezesha wafanyakazi
kupitia Mpango na Bajeti kwa
Mwaka wa Fedha 2023/2024
ili kawa na uelewa wa pamoja
kuhusu masuala ya Bajeti ya
OWMS.

Bi Mwaipopo alisema kuwa
Mwaka wa Fedha 2023/2024
OWMS imejiwekea malengo

Baadhi ya Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakifuatilia mada
mbalimbali zinazotolewa wakati wa Kikao cha Pili cha
Baraza la Pili la Wafanyakazi kilichofanyika mkoani
Morogoro.

nane (8) tofauti na Mwaka
wa Fedha 2022/23 uliokuwa
na malengo sita  (6)
ambapo malengo mawili
yaliyoongezeka ni malengo
mtambuka ambayo yanahusu
masuala ya mazingira nalishe
ambapo Serikali imeelekeza
Wizara, taasisi za Serikali
na Serikali za Mitaa kutenga
kwenye bajeti.

“Vipaumbele vya  bajeti
yetu kwa Mwaka wa Fedha
2023/2024 ni  kuendelea
kuratibu, kusimamia na
kuiwakilisha  Serikali na
taasisi zake katika kuendesha
mashauri ya madai na
usuluhishi  yaliyofunguliwa
dhidi ya Serikali au na
Serikali katika Mahakama na
Mabaraza mbalimbali ndani
na nje ya nchi na masuala ya
udhibiti ubora”, alisema Bi.
Mwaipopo

Aliongeza kuwa vipaumbele
vingine ni kuendelea na
ujenzi wa makao makuu
ya Ofisi jijini Dodoma,
kuimarisha Ofisi za
mikoani, kuwajengea uwezo
watumishi, kuimarisha
mifumo ya TEHAMA ikiwa
ni pamoja na kuboresha
mfumo wa usimamizi wa
mashauri na  kuboresha
mazingira ya utendaji kazi.

Mkutano huo wa Baraza la
Watanyakazi uliofanyika kwa
siku mbili, ambapo katika
siku ya kwanza ya Mkutano
huo, wajumbe walipatiwa
mafunzo kuhusu umuhimu

JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA @




wa usalama mahala pa makadirio ya Mpango na
kazi; haki na wajibu katika Bajeti kwa Mwaka wa Fedha
utumishi wa umma na elimu  2023/2024; walipokea rasimu
juu ya afya ya akili. Katika ya Mwongozo wa Kurudisha
siku ya pili ya mkutano, kwa Jamii; na walipitia taarifa
wajumbe walipitisha ya Maboresha ya Mfuko

Wakili Mkuu wa Serikali na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace Luhende
akizungumza na wajumbe wa Baraza la wafanyakazi (hawapo
pichani) wakati akifungua kikao cha Pili cha Baraza hilo
kilichofanyika mkoani Morogoro.

wa Kusaidiana. Vilevile,
wajumbe walipokea ufafanuzi
kutoka kwa Menejimenti
ya Ofisi kuhusu Uboreshaji
wa Muundo wa Utumishi;
Upandaji wa madaraja; na
Mpango wa mafunzo kwa
watumishi.

Naye mjumbe wa Baraza la
Watanyakazi, Motte Eliud
aliupongeza uongozi wa
OWMS kwa kuwapa nafasi
wajumbe kupitia bajeti ya
Ofisi na kupata fursa ya
kuelewa mipango ya Ofisi
kwa mwaka ujao wa fedha.

“Kwa  sasa  tumeshajua
uelekeo na mpango wa Ofisi
tunaahidi kuwa tutajitahidi
kwa kadri ya uwezo wetu
kuhakikisha  tunatekeleza
majukumu yetu na kufikia
matarajio ya Ofisi na ya
Serikali,” alisema Motte.

ili Mkuu TV

Katibu wa Baraza la Wafanyakazi la Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Zuhura Kussaga akitoa
ufafanuzi kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakati wa Kikao cha Pili cha Baraza la pili la Wafanyakazi kilichofanyika mkoani Morogoro.

@ JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA




BT

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

Naibu Wakili Mkuu wa Serikalina Makamu Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi, Bi. Sarah Mwaipopo
akizungumza na wajumbe wa Baraza hilo (hawapo pichani) wakati akimkaribisha Mwenyekiti wa
baraza hilo (hayupo pichani) ili aweze kufungua kikao cha Pili cha Baraza la pili la Wafanyakazi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali kilichofanyika mkoani Morogoro.
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Wakili Mkuu wa Serikali na Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali, Dkt. Boniphace Luhende (aliyeketi katikati) akiwa kwenye picha ya pamoja na wajumbe
wa Baraza hilo wanaowakilisha Ofisi za mikoani muda mfupi baada ya kufungua kikao cha Pili cha
Baraza hilo kinachofanyika mkoani Morogoro.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali yatengewa bajeti ya
shilingi bilioni 17
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Mhe. Dkt. Tulia Ackson
Spika wa Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania

fisi  ya  Wakili
Mkuu wa Serikali
kwa Mwaka wa

Fedha 2023/24 imefanikiwa
kutengewa bajeti ya shilingi
bilioni 17 kwa ajili ya
kutekeleza majukumu yake
ya kila siku.

Hayo yamezungumzwa

-

Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro (Mb)
Waziri wa Katiba na Sheria

na Waziri wa Katiba na
Sheria Mhe. Dkt. Damas
Ndumbaro (Mb), wakati

akiwasilisha Bungeni Mpango
na Makadirio ya Mapato na
Matumizi ya Wizara ya Katiba
na Sheria kwa Mwaka wa
Fedha 2023/2024.

Akizungumza wakati wa

@ JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA

kuwasilisha  bajeti  hiyo,
Mhe. Dkt.  Ndumbaro
(Mb), aliipongeza Serikali
ya Awamu ya Sita chini ya
uongozi wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa  kuendelea
kuiongezea bajeti Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali




hatua itakayoiwezesha Ofisi
hiyo kuendelea kusimamia
mashauri ya madai na
usuluhishi kwa ufanisi na
weledi zaidi.

Ameongeza kuwa fedha
hizo zilizotengwa kwa ajili
ya uendeshaji wa Ofisi
zitasaidia kwa kiasi kikubwa
kuhakikisha utekelezaji wa
majukumu unafanyika kwa
wakati na ufanisi zaidi ikiwa
ni pamoja na kuwezesha
ulipaji ~ wa  mishahara
kwa  watumishi pamoja
na kuwezesha gharama
za matumizi mengineyo
zitakazosaidia utekelezaji wa
majukumu ya kila siku ya

Ofisi.

Pia ameipongeza Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
kwa kuendelea kuiwakilisha
vyema Serikali sambamba
na kuiongoza na
kushiriki katika Timu za
Serikali za  Majadiliano
(GNT) ambazo zinaundwa
na Mwanasheria Mkuu wa

Serikali, na kufanikisha
kumaliza mashauri/
migogoro mbalimbali

kwa njia ya majadiliano,
usuluhishi, na maridhiano
nje ya Mahakama. Utaratibu

huu umeweza  kuvutia
wawekezaji  nchini  kwa
kumaliza mapema

migogoro mbalimbali
dhidi ya wawekezaji na
wafanyabiashara kwa njia ya
majadiliano.

Alifafanua kuwa uendeshaji
mashauri kwa njia ya
usuluhishi na majadiliano

umeisaidia Serikali kuokoa
fedha ambazo zingetumika
katika kuendesha migogoro
tajwazinazojumuishagharama
za usafiri, posho kwa Mawakili
wa Serikali na mashahidi na
ada za mahakama, kudumisha
uhusiano kati ya Serikali na
wawekezaji, kujenga imani
kwa wawekezaji kuhusu hali
ya utoaji haki nchini, pamoja
na kukuza diplomasia ya
uchumi ndani na nje ya nchi.

Kuhusu  usuluhishi ~ wa
migogoro yakibiashara, Sheria
za kimataifa na Mikataba Mhe.
Dkt. Ndumbaro alisema kuwa
katika kipindi cha Julai 2022
hadi Machi 2023, Wizara kwa
kupitia Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali ilifanya mapitio
ya sheria ya usuluhishi na
kuandaa mapendekezo ya
uboreshwaji wa sheria hiyo
kwa kukusanya maoni ya
wadau kuhusu mapendekezo
ya maboresho na kuandaa
rasimu ya marekebisho ya
sheria hiyo kwa madhumuni
ya kuimarisha mfumo wa
usuluhishi wa migogoro ya

kibiashara nchini.

Vile vile, Wizara kwa
kushirikiana na Ofisi ya

Wakili Mkuu wa Serikali
imeandaa miongozo ya
mafunzo ya  usuluhishi,
Upatanishi, Uendeshaji
maridhiano na majadiliano
itakayotumika kufundishia
Wasuluhishi, Wapatanishi,
Waendesha Maridhiano

na Majadiliano pamoja na
mwongozo wa kuendesha
vikao vya Jopo la Ithibati
la. Waendesha Usuluhishi,
Upatanishi, Majadiliano na
Maridhiano.

Pia uwasilishaji wa hotuba ya
Waziri Wa Katiba Na Sheria
Mhe. Dkt. Damas Ndumbaro
(Mb), Bungeni ilihusisha
pia Makadirio ya Mapato
Na Matumizi ya taasisi zote
zilizopo chini ya Wizara ya
Katiba na Sheria ambazo
ni Mahakama ya Tanzania,
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Ofisi ya Taifa ya
Mastaka, Shule ya Sheria kwa
Vitendo, Chuo cha Uongozi
wa Mahakama, Wakala wa
Usajili, Ufilisi na Udhamini,
Tume ya Utumishi wa
Mahakama, Tume ya Haki
za Binadamu na Utawala
na Utawala Bora na Tume ya
Kurekebisha Sheria.

/) Shilingi bilioni 17
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Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali Aongoza Watumishi
Sherehe za Mei Mosi Kitaifa

aibu Wakili Mkuu
wa  Serikali, Bi.
Sarah  Mwaipopo

aliwaongoza watumishi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa  Serikali,  kushiriki

Maadhimisho ya kilele cha
Siku ya Wafanyakazi Duniani
(Mei Mosi) ambapo mgeni

rasmi alikuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungao Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan.

Akizungumza wakati wa
Kilele cha Maadhimisho hayo,
Mgeni Rasmi Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan alisema
kuwa Siku ya Wafanyakazi
Duniani ni siku ya kutambua

ﬂi JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA

mchango wao katika kukuza
uchumi na ustawi wa taifa
letu.

Aidha, aliongeza kuwa hii
ni siku ya kutoa shukrani
kwa wafanyakazi nchini kwa
kazi kubwa wanayoifanya
ndani ya taifa letu kwa
kujitoa kwao na kufanya kazi




kwa bidii kumesaidia kwa
kiasi kikubwa kujenga taifa

linalojitambua.

Aliongeza  kuwa  kama
wafanyakazi lazima
tujipongeze  kwa  kuwa
umadhubuti wa taifa hili

unategemeana na kazi kubwa

Maendeleo ya Wafanyakazi na
Wakati ni Sasa®

Mhe. Dkt. Samia alisema
kuwa kauli mbiu hiyo inalenga
kuhimiza  uboreshaji  wa
maisha ya wafanyakazi kwa
upana wake huku akiwataka
wafanyakazi kote nchini

kuendelea kupatikana ajira
zenye usalama na staha kwa
watumishi wote nchini.

Akielezea  nyongeza  za
mishahara, Mhe. Rais Dkt.
Samia alieleza kwa Mwaka
wa Fedha 2023/2024
Serikali itarejesha nyongeza

Y 4

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.Sarah Mwaipopo (aliyeshika bendera) akifuatilia hotuba ya Mgeni
Rasmi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan (hayupo pichani)
wakati wa kilele cha Maadhimisho ya Sherehe za Mei Mosi Kitaifa zilizofanyika mkoani Morogoro.
Kushoto kwake ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Bi. Mary Makondo.

inayofanywa na wafanyakazi
wa Serikali na taasisi binafsi
ndani ya taifa hili.

Kilele cha Maadhimisho ya
Siku ya Wafanyakazi kitaifa
ilifanyika katika Viwanja vya
Jamhuri Mkoani Morogoro
ikiwa na kauli mbiu isemayo,
“Mishahara Bora na Ajira
za Staha ni Nguzo kwa

kufanya kazi kwa uadilifu na
weledi kazini kwa kuwa ndio
chimbuko la maisha bora kwa
wafanyakazi.

Pia, aliwathibitishia
wafanyakazi nchini  kote
kuwa  Serikali itaendelea
kuboresha maslahi na

mazingira ya kazi serikalini
na katika sekta binafsi ili

za mishahara za mwaka
ambazo kwa muda mrefu
zilisitishwa. “Nimeona kwa
mwaka huu tuzirudishe
nyongeza za mishahara kwa
wafanyakazi wote, kuna
nyongeza za mishahara
tunaandaa na tutaendelea
kama tulivyokuwa tunafanya
zamani®, alisema Mhe. Rais
Dkt. Samia.
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Mbali na upandishaji wa
posho, aliongeza  kuwa
Serikali yake imejiandaa
kupandisha madaraja, vyeo
vya kimuundo ikiwemo
kutenganisha makundi na
madaraja mserereko kwa
wale ambao hawakupata
mwaka jana watapata mwaka
huu.

Aidha, alisisitiza  kuwa
mwaka jana Serikali
ilipandisha mishahara kwa

asilimia 23.3 ambayo sio
kila mtumishi alifaidika kwa
sababu lengo hasa lilikuwa
ni kuwainua watumishi wa
kima cha chini na wengine
wachache ingawaje bado kuna
kundi kubwa la watumishi
halikuguswa.

Naya Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Bi. Sarah Mwaipopo
akizungumza mara baada ya
Kilele cha Maadhimisho hayo,
aliishukuru Serikali ya Awamu

ya Sita chini ya uongozi
thabiti wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan kwa  kuendelea
kuzifanyia kazi changamoto
za  watumishi  ikiwemo
nyongeza za mishahara na
kupandisha madaraja ya
watumishi wote nchini kwa
kuwa itawaongezea ari ya
utekelezaji wa majukumu

yao ipasavyo.

g

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakipita mbele ya Mgeni Rasmi, Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Mhe. Amos Makala (hayupo pichani) wakati wa Maadhimisho ya Kilele cha
Sherehe za Mei Mosi za mkoa huo zilizofanyika uwanja wa Uhuru Jijini Dar es Salaam.
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Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, James Kibamba
(kwanza kulia) akiwa kwenye kiwanja cha Jamhuri Mkoani Morogoro akishiriki kilele cha Maadhimisho
ya Sherehe za Mei Mosi Kitaifa.

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakishiriki Kilele cha Maadhimisho ya
Sherehe za Mei Mosi Kitaifa Mkoani Mororgoro.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KURUGENZI YA MAWASILIANO YA RAIS IKULU
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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan amefanya
uteuzi wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) kama ifuatavyo:

i) Amemteua Bw, Frank Kanyusi Frank kuwa Kabidhi Wasii Mkuu. Kabla ya
uteuzi Bw. Frank alikuwa Mwanasheria Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Mtwara,

Bw. Frank anachukua nafasi ya Bi. Angela Kemanzi Anatory ambaye uteuzi
wake umetenguliwa.

i) Amemteua Bi. Irene Joseph Lesulie kuwa Naibu Kabidhi Wasii Mkuu.
Kabla ya uteuzi Bi. Lesulie alikuwa Mkurugenzi Msaidizi Schemu ya
Mashauri ya Kimataifa, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali.

Bi. Irene anachukua nafasi ya Bi. Lina Robert Sanga ambaye uteuzi wake
umetenguliwa,

Uteuzi huu umeanza tarehe 08 Juni, 2023,
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Zuhura Yunus
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu
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Mhe. Rais Dkt. Samia
amteua Bi. Irene Joseph
Lesulie kuwa Naibu Kabidhi
Wasii Mkuu - RITA

ais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan, aliwateua viongozi wapya wa
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) ili
kutekeleza majukumu ya taasisi hiyo.

Pamoja na viongozi walioteuliwa kuiongoza taasisi hiyo yenye
dhamana ya usajili, ufilisi na udhamini nchini, Mhe. Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan alimteua Bi. Irene Joseph Lesulie kuwa
Naibu Kabidhi Wasii Mkuu wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA).

Kabla ya utezi huo, Bi. Irene Joseph Lesulie alikuwa
Mkurugenzi Msaidizi Sehemu ya Mashauri ya Madai ya
Kimataifa, Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali. Uteuzi huu

ulianza tarehe 08 Juni, 2023.

Bi. Irene Lesulie alianza safari ya kitaaluma katika Chuo
Kikuu cha Mzumbe huko Morogoro, ambapo alitunukiwa
Shahada ya Sheria (LL.B) mwaka 2006. Akiwa katika masomo
yake hapo Chuo Kikuu cha Mzumbe, alionyesha uwezo wa
kipekee katika kujifunza na kuelewa mambo yote muhimu
kwenye taaluma ya Sheria. Jitihada zake katika masomo
zilionekana kupitia utendaji wake mzuri wa kitaaluma na
ushiriki wake wa dhati katika shughuli mbalimbali za ziada
zinazohusiana na nyanja ya sheria.

Mwaka 2015 hadi 2016 Bi. Irene aliendelea na ndoto yake
ya kitaaluma kwa kuweza kujiunga na Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, ambapo alisomea Shahada ya Uzamili ya Sanaa
katika Sheria na Utawala wa Mapato (MARLA). Kupitia
masomo hayo, Bi. Lesulie aliweza kupata weledi kwenye
sheria za kodi na mapato.

Bi. Irene alijiunga na utumishi wa umma mnamo mwaka
2008 ambapo alianza kazi kama Wakili wa Serikali katika
Kurugenzi ya Mashtaka hadi mwaka 2009. Mwaka 2015 hadi
2018 alitumika kwa nafasi ya Wakili wa Serikali na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, katika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali hadi mwaka 2018 ambapo alihamishiwa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali ambapo alitumika hadi mwaka 2020
ambapo alipandishwa cheo kuwa Wakili wa Serikali Mkuu
na kuteuliwa kwa nafasi ya Kaimu Mkurugenzi Msaidizi wa
Katiba, Haki za Binadamu na Uchaguzi.

Mwaka 2021, Bi. Irene
Lesulie aliteuliwa kushika
nafasi ya Mkurugenzi
Msaidizi wa Madai ya
Kimataifa na ametumikia
wadhifa huo hadi mwaka
2023 alipoteuliwa na
Mhe. Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa
wadhifa wa Naibu Kabidhi
Mkuu wa Serikali.

Katika safari yake ya
kitaaluma, Bi. Lesulie
ameonyesha utayari katika
kujiendeleza na kushiriki
majukumu mbalimbali
ya Kitaifa na kimataifa.
Mafanikio yake katika
utumishi ni ushuhuda wa
jitihada zake za kujifunza na
kujtoa ili kulitumikia Taifa.
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1N IS SCLADI

l'nternatlonal Centre

Naibu Katibu Mkuu- ICSID, Bi. Martina Polasek akiwa
katika picha ya pamoja na Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt.
Boniphace Luhende.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
yalenga Kuboresha Mahusiano na
Baraza la kimataifa la usuluhishi wa
Migogoro ya Uwekezaji (ICSID)
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areche 4  Februari,
2023, Wakili Mkuu
wa  Serikali, Dkt.

Boniphace Luhende alipata
mwaliko wa kukutana na
Katibu Mkuu wa Baraza
la kimataifa la usuluhishi
wa Migogoro ya Uwekezaji
(ICSID), katika Ofisi za
ICSID zilizopo jengo la Benki
ya Dunia, Washington DC,
Marekani, ili kujadili mambo

mbalimbali yanayohusu
Serikali ya Tanzania na
ICSID.

Kutokana na mwaliko huo,
tarehe 9 Februari, 2023
Wakili Mkuu wa Serikali,

Dkt. Boniphace Luhende
akiambatana na watumishi
kutoka Ofisi mbalimbali za
Serikali ikiwemo, Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali,
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Ofisi ya Rais na
Ubalozi wa Tanzania nchini
Marekani walihudhuriakikao
hicho. Upande wa ICSID
uliwakilishwa na Bi Martina
Polasek, Naibu Katibu Mkuu
wa ICSID, pamoja na Mawakili
Bw. Paul Jean Le Cannu na Bi.
Ella nberg.

Kupitia kikao hicho,
Serikali ilijadiliana mambo
mbalimbali ikiwemo mashauri

@ICSID -.
L 14 anire 1 art
- of da Arraglo de
utes, ;11

ya Tanzania yaliyofunguliwa
katika Baraza la ICSID,
mabadiliko ya kanuni za
uendeshaji wa mashauri
ya Usuluhishi ya ICSID,
2022 vyaliyolenga kuongeza
uwazi kwenye kuendesha
mashauri, kupunguza muda
wa kuendesha mashauri na
kuongeza ufikiwaji wa Baraza
(ICSID). Pia Baraza lilieleza
matakwa ya Tanzania kuteua
wasuluhishi wanne (4) na
wapatanishi wanne (4) katika
Baraza la ICSID.

Dkt. Luhende alieleza

kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu
Serikali

wa inaendesha

Wajumbe katika kikao cha pamoja na Baraza la ICSID, kutoka kushoto ni Paul Jean Le Cannu
(Wakili ICSID), Said Nyenge (Afisa Ubalozi) Ipyana Mlilo (Wakili wa Serikali), Bi. Salome
Magesa (Mkurugenzi Msaidizi usuluhishi wa kimataifa), Bi. Ella nberg (Wakili ICSID), Bi
Martina Polasek, Naibu Katibu Mkuu- ICSID, Dkt. Boniphace Luhende, Wakili Mkuu wa
Serikali, George Mandepo (Mkurugenzi ldara ya usuluhishi), Neisha Shao Wakili wa Serikali,
Maria Mwakibete (Wakili wa Serikali) na Malik Hassan (Afisa wa ubalozi).
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mashauri ya usuluhishi na
madai na ilianzishwa mwaka
2018. Pia, alieleza jitihada
mbalimbali  zinazofanyika
na Ofisi katika kuendesha
mashauri hayo ikiwemo
kutatua migogoro hiyo kwa
majadiliano. Kwa wupande
wa uendeshaji wa mashauri
kwenye Baraza la ICSID

ilielezwa kuwa Tanzania
imeendesha mashauri
mbalimbali ya usuluhishi
wa kimataifa kupitia

Baraza la ICSID. Pamoja na
ushirikiano unaopata kutoka
kwenye baraza, bado nchi
inakutana na changamoto
mbalimbali ikiwemo kitendo
cha wawekezaji kubadilisha
uraia na kuchukua uraia
wa nchi zenye mikataba ya
uwekezaji na Tanzania pale
kunapozuka migogoro baina
yao na Tanzania (Treaty
shopping); ukubwa wa
tafsiri ya neno wawekezaji
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Utawala Machapisho

Menejimenti
akifunga
Dlct.Boniphace Nalija
Luhende

Wakifi Miuu wa. Serkali

Habari

na uwekezaji hivyo inafanya
nchi iingie gharama kubwa
kwa  wawekezaji  ambao
hawakuwekeza; Mabaraza ya
ICSID yamekuwa yanatoa
gharama/fidia kubwa na za
kufikirika kwa wawekezaji
bila kujali kiasi halisi cha
uwekezaji. Pia, Dkt. Luhende
alisitiza na kuomba Baraza
lisaidie kutoa mafunzo kwa
Mawakili wa Serikali kuhusu
uendeshaji wa mashauri ya
usuluhishi wa kimataifa.

Baada ya majadiliano hayo ya
kina, Baraza la ICSID lilijadili
kuwa litaangalia namna bora
ya kutoa nafasi kwa Mawakili
kupata mafunzo mbalimbali,
ikiwemo mafunzo ya
nadharia (internship). Pia
ilisisitizwa kuwa Serikali ya
Tanzania inaweza kupata
nafasi ya kujadili matatizo ya
kiuwekezaji katika mikutano
ya kimataifa ya kikanda
ili  kuepusha  migogoro

¥ Barua

_JamhuryaMuungano wa Tanzania
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Kituo cha Habarn

sikil wa makini Wakili Mikuu wa %
aliflw a WapYE WIS ivo yallyo
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Matukio

@ JARIDA LA WAKILI MKUU WA SERIKALI TOLEO LA SABA

1.5arah Duncan
Mwaipopo

Maibu Wakili Mkuu wa Serikal

inayotokana na wawekezaji
wasio waadilifu. Endapo
kuna maoni yoyote kuhusu
utendaji kazi wa Baraza au
uendeshaji wa mashauri,
Serikali inaweza kuwasilisha

maoni yake kwa Katibu
Mkuu.

Kwa upande mwingine,
Dkt. Luhende alishukuru

kwa kikao hicho, na kueleza
kuwa itafikisha kwa Serikali
umuhimu wa  kuteuwa
wasuluhishi na wapatanishi
katika Baraza la ICSID ili
kutoa nafasi kwa watanzania
katika kuendesha mashauri
ya  kimataifa.  Vilevile,
Tanzania ilialika Baraza la
ICSID kuja kufungua Kituo
cha Usuluhishi Tanzania
ikiwa ni dhamira ya kuunga
mkono jitihada za Rais wa
Jamhuri ya muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan ya kukuza
uwekezaji nchini.

Kuwa wa
kwanza
kutupata
habari na
matukio
kupitia tovuti

ya Ofisi ya
Wakili Mkuu
wa Serikali




MAKALA

Stanley Kalokola

Wakili wa Serikali

Jaji  mmoja ana maka ya
kusikiliza shauri la kikatiba
lisilohusu haki za Binadamu

Na Stanley Kalokola

wa mashauri haya yamekuwa vyakiwekwa ya haki za binadamu au

yanayohusu Katiba katika mashauri ambayo hoja nyingine yalikuwa
umepata mtazamo mpya yamekuwa yakipangwa yakisikilizwa na Jaji mmoja.
baada ya Mahakama Kuu ya mbele ya Jaji mmoja. Msingi Hii ni kwa sababu ibara ya
Tanzania kuamua kwamba wa mapingamizi umekuwa 30(3) inayoruhusu mashauri
Jaji mmoja ana mamlaka ya ukizingatia uzoefu kwamba kuhusu uvunjaji wa haki za
kusikiliza shauri la kikatiba. mashauri ya kikatiba binadamu zinazotambulika
Mtazamo huu wa Kkisheria yanasikilizwa najopola Majaji katika Katiba ya Jamhuri
umetokana na mapingamizi watatu baada ya kutungwa ya Muungano wa Tanzania,
ya kisheria ambayo upande Sheria ya Utekelezaji wa Haki 1977 hayakuwa yametungiwa
wa Mwanasheria Mkuu wa na Wajibu, Sura ya 3 ya Sheria sheria ya kutoa mwongozo
Serikali  kupitia Ofisi ya za Tanzania “The Basic Rights wa namna Mahakama Kuu
Wakili Mkuu wa Serikali and Duties Enforcement Act, ya Tanzania inavyoweza
imekuwa ikiweka pingamizi [Cap 3. R.E 2019]. kuyasikiliza. Mamlaka ya
kuhusu mamlaka ya Jaji kutunga sheria yakusimamia
mmoja kusikiliza  shauri Kabla\ ya | mwaka |\ 1994, mashauriyahakizabinadamu

Ue ndeshaji la kikatiba. Mapingamizi mashauri ya kikatiba yawe
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yanatamkwa na ibara ya
30(4) ya Katiba ya Tanzania.
Kwa wupande mwingine,
mambo yote ambayo katiba
au sheria haijatoa utaratibu
wa mahakama ipi iyasikilize,
ibara ya 108(2) ya Katiba ya
Tanzania inaipa mamlaka
Mahakama Kuu kuweza
kusikiliza ~mambo  hayo
kwa  kuzingatia utaratibu
na desturi za Mahakama
Kuu. Hivyo, kwa mujibu
wa Katiba, Mahakama Kuu
inaweza kusikiliza mashauri
ya haki za binadamu kwa
utaratibu uliyowekwa na
Sheria kwa mujibu wa
Ibara ya 30(3) na 30(4) na
kusikiliza jambo lingine kwa
mamlaka yaliyopo katika
Ibara ya 108(2) ya Katiba ya
Tanzania.

Itakumbukwa kwamba kabla
ya kutungwa kwa Sheria
ya Utekelezaji wa Haki na
Wajibu “The Basic Rights
and Duties Enforcement
Act” mwaka 1995, mashauri
ya haki za binadamu
yalikuwa yakisikilizwa
na Jaji mmoja. Mathalani
shauri kati ya Mchungaji
Christopher Mtikila dhidi
ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Shaurila Madai Na.5
la Mwaka 1993, Mahakama
Kuu - Dodoma. Shauri hili
lilikuwa linapigania haki ya
kuwa na mgombea binafsi
katika uchaguzi lilisikilizwa
na Jaji mmoja, Jaji K.S.K
Lugakingira au Shauri la
Maombi ya Dhamana Na. 80
ya Mwaka 1988 kati ya Daudi
Pete dhidi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka yaliyoamua

kwamba kifungu cha 148(5)
cha Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai kinachozuia
utoaji wa dhamana kwa
baadhi ya makosa kuwa
ni kinyume na Katiba na
kwamba kinavunja haki za
binadamu hususani haki ya
kupata dhamana. Shauri hili
pia liliamuliwa na Jaji mmoja,
Mhe. Jaji Mwalusanya.

Msimamo wa Mahakama
ya Rufaa kuhusu utaratibu
wa kusikiliza mashauri ya
haki za binadamu chini ya
Ibara ya 30(3) na 30(4) ya
Katiba ya Tanzania ilikuwa
ni kwamba Mahakama Kuu
itawajibika kutumia taratibu

na mazoea yanayotumika
katika Mahakama Kuu mpaka
pale Bunge litakapotunga

sheria ya kuweka utaratibu
wa kuendesha mashauri hayo.
Uamuzi huu ulitolewa katika
Shauri la Rufaa ya Jinai Na.
28 ya mwaka 1990 kati ya
Mkurugenzi wa Mashtaka
dhidi ya Daudi Pete mbele
ya jopo la Majaji watatu wa
Rufaa likiongozwa na Jaji
Mkuu Nyalali, Jaji Makame
na Jaji Ramadhani. Baada ya
kutungwa Sheriaya Utekelezaji
wa Haki na Wajibu mwaka
1995, mashauri ya kikatiba
yanayohusu haki za binadamu
yalitakiwa  kusikilizwa na
Mahakama Kuu chini ya jopo
la majaji watatu. Hii ni kwa
mujibu wa kifungu cha 10(1)
cha Sheria ya Utekelezaji
wa Haki na Wajibu. Hivyo,
utaratibu wa Jaji mmoja
kusikiliza shauri la kikatiba
kuhusu haki za binadamu
ulibadilika jambo ambalo
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liliathiri hata mashauri ya
kikatiba ambayo hayakuhusu
haki za binadamu nayo
yalianza  kusikilizwa na
majaji watatu kupitia Ibara
ya 26(2) ya Katiba ambayo
inatoa wigo mkubwa kwa
mtu yeyote kuchukua hatua
ya kwenda mahakamani kwa
lengo la kulinda Katiba au
sheria yoyote isivunjwe.

Mwaka 2020, Bunge lilifanya
marekebisho katika Sheria
ya Utekelezaji wa Haki
na Wajibu kupitia Sheria
ya Marekebisho ya Sheria
Mbalimbali “The Written
Laws (Miscellaneous
Amendments) Act, No. 3
of 2020 Sheria hii ilifanya
marekebisho yaliyotaka Ibara
ya 26(2) isomwe sambamba
na Ibara ya 30(3) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Hii ni pamoja na
kuongeza takwa la kisheria
kwa mtu anayelalamika
kuvunjwa kwa Katiba au
sheria yoyote kwa kupitia
Ibara ya 26(2) na 30(3)
kuapa kiapo kinachoonesha

namna  ambavyo  yeye
binafsi  ameathirika na
jambo analolilalamikia.

Kwa mtazamo wa wengi
marekebisho hayo
yalionekana kutaka kuminya
haki ya kuleta mashauri ya
kikatiba kwa maslahi mapana
ya umma kwa uwepo wa
takwalakiapokinachoonesha
namna mlalamikaji
alivyoathirika  binafsi na
jambo analolilalamikia. Hii
ilisababisha kufunguliwa kwa
Shauri la kikatiba lililokuwa
linapinga marekebisho




hayo ya Sheria. Shauri hilo
ni Shauri la kikatiba Na.
9 la Mwaka 2021 kati ya
Onesmo Olengurumwa
dhidi ya  Mwanasheria
Mkuu wa Serikali. Shauri
hili lilisikilizwa na jopo la
Majaji watatu ambao ni
Jaji Mlyambina, Luvanda
na Magoiga. Katika Shauri
hili, Mahakama ilikubaliana
na hoja za Serikali kuwa
marekebisho hayo ya sheria
hayaminyi uhuru wa kuleta
shauri la kikatiba kwa
maslahi mapana ya umma
ila sheria imeweka chujio ili
kuruhusu tu mashauri yenye
tija kuja Mahakamani na sio
yale yenye lengo la kutafuta
umaarufu wa Kkisiasa au
namna nyingine yoyote au
yasiyokuwa na mantiki.

Kutokana na uamuzi huo,

wanaharakati walianza
kutafuta mbinu mbadala
ya kuleta mashauri ya

kikatiba pasipo kukutana
na masharti ya kuonesha
namna wanavyoathirika na
jambo husika kupitia Ibara
ya 26(2) na 30(3) ya Katiba.
Katika mchakato huo, ndipo
wanaharakati walianza
kutumia Ibara ya 108(2)
ya Katiba kuleta mashauri
ya kikatiba hususani yale
yasiyohusu hakizabinadamu.
Hoja ikawa je ni utaratibu
gani utatumika kuyaongoza
mashauri yanayofunguliwa
chini ya Ibara ya 108(2) ya
Katiba? Je Mahakama Kuu
inatakiwa kuwa na jopo
la majaji wangapi katika
kusikiliza mashauri hayo?
Mashauri  yaliyofunguliwa

chini ya Ibara ya 108(2) ya
Katiba tangu mwaka 2020
ni pamoja na Odero Charles
Odero dhidi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka na wenzake
wawili, Shauri Na. 21 la
Mwaka 2021(shauri lilihoji
mamlaka ya Mkurugenzi wa
Mashtaka kufungua shauri
la jinai kabla ya upelelezi
kukamilika), James Francis
Mbatia dhidi ya Job Yustino
Ndugai na wenzake wawili,
Shauri Na. 2 la Mwaka 2022
(shauri hili lilihoji kutofuatwa
kwa utaratibu wa kikatiba
wa kujiuzuru kwa Spika wa
Bunge), Tito Elias Magoti
dhidi ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi na wenzake watatu,
Shauri Na. 3 la Mwaka 2022
(Shauri hili lilikuwa linahoji
haki za wafungwa kupiga
kura katika uchaguzi mkuu)
pamoja na Paul Kilasa Kisabo
dhidi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, Shauri Na. 9 la
Mwaka 2022 (Mamlaka ya
Rais kuweza kumvua wadhifa
Jaji Mkuu).

Katika Shauri la Odero
Charles Odero, Mahakama
iliamua  kwamba  shauri
linalofunguliwa  chini vya

Ibara ya 108(2) ya Katiba,
mlalamikaji ~ habanwi na
masharti yaliyomo katika
Sheria ya Utekelezaji wa Haki
na Wajibu. Katika shauri
hili licha ya kuletwa chini
ya Ibara ya 108(2) ya Katiba
lilisikilizwa na jopo la majaji
watatu ambao ni Jaji Mgeta,
Masoud na Kakolaki. Uamuzi
huu ukafuatwa kwenye shauri
la James Francis Mbatia dhidi
ya Job Yustino Ndugai. Katika

Shauri la Tito Elias Magoti
dhidi ya Tume ya Uchaguzi
ambalo nalo lililetwa chini
ya Ibara ya 108(2) ya Katiba,
hoja ilikuwa kama Jaji mmoja
anaweza kusikiliza shauri la
kikatiba. Katika kujibu hoja
hii, Mahakama iliamua kuwa
shauri la kikatiba linaloletwa
chini ya Ibara ya 108(2)
ya Katiba kama halihusu
haki za binadamu linaweza
kusikilizwa na Jaji mmoja,
uamuzi uliotolewa na Jaji
Luvanda. Uamuzi huu wa Jaji
mmoja kuwa na uwezo wa
kusikiliza shauri la kikatiba
lisilohusu haki za binadamu
ukafuatwa kwenye shauri
la Paul Kilasa Kisabo dhidi
ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali.

Hivyo, kwa sasa msimamo wa
kisheria katika Mahakama
Kuu ya Tanzania ni kwamba
Jaji mmoja anayo mamlaka
ya kisheria kuweza kusikiliza
shauri la kikatiba ambalo
halihusu haki za binadamu.
Hii ni kwa sababu mashauri
ya haki za binadamu
zinazotambulika katika
Ibara ya 12-29 ya Katiba
yamewekewa utaratibu wake
kupitia Sheria ya Utekelezaji
wa Haki na Wajibu, Sura
ya 3 ya Sheria za Tanzania.
Msimamo huu unazingatia
kwamba Ibara ya 108(2) ya
Katiba haijatungiwa sheria
ya  kuongoza  mashauri
yanayoletwa  chini yake.
Hivyo, kwa sasa Mahakama
Kuu imekuwa ikitumia
taratibu na desturi za
Mahakama  Kuu  katika
kuendesha mashauri haya
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ya kikatiba. Taratibu hizo
zinaweza kukopwa katika
Sheria ~ mbalimbali  za
uendeshaji wa mashauri ya
madai kama vile Sheria ya
Mwenendo wa mashauri ya
Madai “The Civil Procedure
Code”, Sheria ya Ushahidi
“The Evidence Act” na
Sheria nyingine kulingana
na mazingira ya jambo
husika. Hivyo kwa sasa,
shauri la kikatiba chini ya
Ibara ya 108(2) ya Katiba
linaweza kupangwa mbele ya
Jaji mmoja au Jopo la Majaji
watatu kwa namna ambavyo
Jaji Kiongozi ataona inafaa.

Ni mtazamo wangu
kwamba msimamo wa
Mahakama Kuu kuruhusu
Jaji mmoja kusikiliza shauri
la kikatiba unaweza kuwa
na changamoto kidogo
kulingana na ukweli kwamba
mashauri ya uvunjwaji wa
katiba ni mashauri nyeti
sana. Hii inatokana na ukweli
kwamba Katiba ni chimbuko
la Sheria na mamlaka yote
ndani ya nchi, hivyo jambo
la kikatiba ni jambo nyeti
sana. Hivyo, uwepo wa Jopo
la Majaji watatu linaongeza
uzito na uwepo wa
Mahakama kutumia uwezo
kufafanua kwa kina hoja kwa
kutumia majaji watatu. Hii
itasaidia kutofautisha uzito
wa mashauri ya kikatiba na
mashaurimengineyakawaida
katika ~Mahakama Kuu
ambayo husikilizwa na Jaji
mmoja. Hii ndiyo mana Jaji
Lugakingira kwenye Shauri
la Mchungaji Christopher

Mtikila dhidi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali [1995]
TLR 31 alisema uvunjwaji
wa katiba ni suala nyeti na
baya sana ambalo haliwezi
kuamuliwa kwa maelezo ya
juu juu isipokuwa uthibitisho
usiokuwa na mashaka “Breach
of the Constitution is such a
grave and serious matter that
cannot be established by mere
inference but by proof beyond
reasonable doubt”.  Hivyo,
kwa mtazamo wangu kwa
mashauri yanayoletwa chini
ya Ibara ya 108(2) ya Katiba
yana uzito sawa na mashauri
ya haki za binadamu. Hivyo
Mahamakama ingeweza
kuchukua uzoefu na desturi
iliyopo sasa ya Jopo la Majaji
watatu kusikiliza shauri la
kikatiba kuhusu haki za
binadamu kama ilivyo kwenye
Sheria ya Utekelezaji wa Haki
na Wajibu.

Msingi mwingine wa
mtazamo wa kuwa na jopo la
majaji watatu unatokana na
kwamba mfumo wa Katiba
ya Tanzania wunatoa uzito
sawa kwa ibara zote. Hivyo
hakuna sehemu katika Katiba
ambayo ina uzito zaidi ya
sehemu nyingine. Msimamo
huu unatokana na kwamba
hata utaratibu wa kufanya
mabadiliko ya kwenye katiba
kwa mujibu wa Ibara ya 98 ya
Katiba yanaruhusu sehemu
yoyote ya katiba kubadilishwa
na hivyo kufanya sehemu zote
za katiba kuwa na uzito sawa.
Mtazamo huu unaungwa
mkono na mtazamo wa Majaji
Saba wa Mahakama ya Rufaa
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katika Shauri la Rufaa Na.
45 la Mwaka 2009 kati ya
Mwanasheria ~Mkuu wa
Serikali dhidi ya Mchungaji
Christopher Mtikila. Katika
Shauri hili, Mahakama ya

Rufani iliamua kwamba
Katiba ya Tanzania haina
sechemu ambayo haiwezi

kubadilishwa kwa mamlaka
ya Bunge kupitia utaratibu
wa Ibara ya 98 ya Katiba ya
Tanzania. Hii ni kwa sababu
sehemu zote ziko sawa na
hakuna kitu kinaitwa “Basic
Structure” kwenye Katiba ya
Tanzania.

Mwisho, kwa kuwa hakuna
sheria inayosimamia
mashauri yanayofunguliwa
chini ya Ibara ya 108(2) ya
Katiba, nashauri Bunge kwa
mamlaka yake itunge sheria
ya kuiongoza Mahakama
Kuu inaposikiliza mashauri
ya  kikatiba  yasiyohusu
haki za binadamu kupitia
Ibara ya 108(2) ya Katiba ya
Tanzania. Hii itasaidia kuwa
na utaratibu unaoeleweka
na kufanya maamuzi ya
Mahakama kutabirika
kuliko sasa ambapo hakuna
utaratibu isipokuwa busara
ya Mahakama kwa kupitia
uzoefu na desturi ya
Mahakama Kuu. Kutabirika
katika Mahakama ni muhimu
sana kwa sababu kila jambo
linakuwa wazi kwenye sheria
kuanzia masuala ya kuwekwa
kwenye nyaraka, mamlaka
ya Mahakama, mfumo wa
Ushahidi na mengineyo.
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Nainu Wakili Mkuu wa Serikali Sarah Mwaipopo akitoa Salaam za Ofisi ya Wakili Mkuu wa

Serikali kwa waombolezaji waliofika kumsindikiza katika safari yake ya mwisho aliyekuwa
Mkurugenzi wa Idara ya Mipango Dkt. Abdul Mussa Ally Jijini Dar es Salaam.

NaibuWalkiliMkuuwaSerikaliBi.Sarah
Mwaipopo aliwaongoza watumishi wa
OWMS kumuaga Dkt. Abdul Mussa Ally

aibu Wakili Mkuu
wa  Serikali  Bi.
Sarah  Mwaipopo

aliwaongoza watumishi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kumuaga aliyekuwa
Mkurugenzi wa Idara ya
Mipango Dkt. Abdul Mussa
Ally aliyefariki kwa ajali
ya gari iliyotokea Mdaula
mkoani Pwani siku ya

jumapili tarehe 23 April 2023.

Akizungumzia namna
walivyoguswa na msiba huo
Bi. Mwaipopo alisema kuwa
Ofisi ya Wakili Mkuu Serikali
na watumishi wote tumepokea
taarifa hizi kwa simanzi kubwa
kwa sababu tumempoteza mtu
muhimu kwa familia, Ofisi na
Taifa kwa ujumla. "Ajali hii
imegharimu maisha yake na
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ameondoka kwetu ghafla na
mapema mno angali bado
tunamhitaji’, alisema Bi.
Mwaipopo.

Aliongeza kuwa Dkt. Abdul
Mussa Ally alikuwa mtumishi
mabhiri, hodari, mchapakazi,
na mbobevu katika masuala
ya Uchumi, Mipango na
Usimamizi wa Fedha. Katika
kipindi chote cha utumishi




wake, marehemu alijjitoa
kikamilifu katika ujenzi wa
Taifa na daima alitumia ujuzi
na maarifa yake yote katika
kutekeleza majukumu yake

ipasavyo.

Akizungumzia masuala
mbalimbali yaliyotekelezwa
na Dkt. Abdul Mussa Ally,
kiongozi huyo alisema kuwa
akiwa mchumi mbobevu,
alihakikisha kuwa Ofisi
inapata ongezeko la bajeti
ya Matumizi Mengineyo
kutoka Shilingi Bilioni Tisa
(9,028,155,000/=) mwaka
2021/2022  hadi  kufikia
shilingi bilioni kumi na tatu
nuktanne(13,446,669,000/=)
mwaka 2023/24 ambapo
kulikuwa na ongezeko la
shilingi bilioni nne nukta
nne (4,418,514,000/=).

Akielezea majukumu
mengine yaliyotekelezwa na
Dkt. Abdul Mussa Ally enzi
za uhai wake, Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali alisema
kuwa Marehemu Dkt.
Mussa alisimamia Mapitio

Baadhi ya waombolezaji waliofika kumsindikiza katika safari yake ya mwisho aliyekuwa

. S Y e e C "

ya Mpango Mkakati wa Miaka
Mitano ambao umeanza
mwaka  2021/2022  hadi
mwaka 2025/2026.

Aidha, Dkt. Abdul Mussa
Ally alisimamia maandalizi
ya Mpango Kazi wa Ofisi

(Action Plan) kuanzia
mwaka  2020/2021 hadi
Mwaka huu wa Fedha

2022/2023, ikiwa ni pamoja
na kushiriki kwenye mijadala
mbalimbali inayohusu
masuala ya Mipango na Bajeti
iliyoandaliwa na Wizara ya
Fedha na Mipango ambapo
mijadala hiyo ilileta tija
kwenye masuala mbalimbali
ya kibajeti kwa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali.

Alifafanua kuwa Dkt. Abdul
Mussa Ally alikuwa kiongozi
mahiri katika kusimamia
uandaaji wa mipango ya kila
mwaka, matayarisho ya bajeti,
ufuatiliaji wa utekelezaji wa
bajeti, uandaaji wa taarifa za
bajeti pamoja na taarifa za kila
mwaka za Ofisi.

Kiongozi huyo aliwashukuru

waombolezaji wote, huku
akiwataka waombolezaji
hao kuwa tumuenzi

marehemu kwa kudumisha
kumbukumbu zake nzuri
na kuendeleza mema yote
aliyotuachia.

Naye Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Uchukuzi, Dkt.
Ally Possi alimuelezea Dkt.
Abdul Mussa Ally kama mtu
mwenye maarifa na weledi
mkubwa hivyo Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na Taifa
kwa ujumla imempoteza mtu
shujaa na Mchapakazi.

Aliongeza kuwa Dkt. Abdul
Mussa Ally alikuwa kiongozi
shupavu aliyekuwa tayari
kutekeleza majukumu kwa
ufanisi mkubwa pamoja na
kutoa msaada wowote pale
inapohitajika kwa ajili ya
kuhakikisha analiletea taifa
letu maendeleo.

Dkt. Abdul Mussa Ally
alizaliwa tarehe 05 Februari,
1971 huko Ujiji mkoani

Kigoma, ameacha Mke na
Watoto.

b

Mkurugenzi wa Idara ya Mipango Dkt. Abdul Mussa Ally Jijini Dar es Salaam.
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OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
10 Barabara ya Kivukoni

S.L. P 71554

11101 DAR ES SALAAM

A 4

ANUANI ZA POSTA NA MAENEO ZILIPO
OFISI ZA WAKILI MKUU WA SERIKALI MIKOANI

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 1902

41218 DODOMA

Jengo la Katiba na Sheria (UDOM)
Barua pepe: dodoma@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALLI
S.L.P 1280

63114 MTWARA

Maadili House

Barua pepe: mtwara@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L. P 595
51108 IRINGA

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Irmga

Barua pepe: iringa@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 564

57101 SONGEA

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: ruvuma@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P60

21101 TANGA

Jengo la Mkonge

Barua pepe: tanga@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALLI
S.L.P 202

25101 MOSHI

Jengo la TRA Moshi

Barua pepe: kilimanjaro@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 66

23101 ARUSHA

Jengo la AICC, Arusha

Barua pepe: arusha@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P172

i OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
i S.L.P130

31101 MUSOMA

i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: mara@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: S.L.P394

{ 33101 MWANZA

Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: mwanza@osg.go.tz

¢ OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 106

i 35102 BUKOBA

Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Mhakiki Mali
i Barua pepe: kagera@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
: S.L.P43

i 37101 SHINYANGA

i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

i Barua pepe: shinyanga@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 119
45112 TABORA

Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: tabora@osg.go.tz

: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

i S.L.P690

i 55103 SUMBAWANGA, Mtaa wa Ukaguzi
Jengo la Ukaguzi, Gorofa ya pili

i Barua pepe: rukwa@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
i S.L.P710

: 53107 MBEYA

: Jengo la Madini

i Barua pepe: mbeya@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
i Jengo la NSSF, Ghorofa la Nne

Simu: +255 22 2127384
Fax: +255 22 2127385
Nukushi: www.o0sg.go.tz
Barua pepe: info@osg.go.tz

MOROGORO, Barabara ya zamani DSM
Barua pepe: morogoro@osg.go.tz

47101 KIGOMA, Jengo la NHC, Ghorofa ya Pili,
Kiwanja Na. 148 & 149, Mtaa wa Lumumba.
Barua pepe: kigoma@osg.go.tz
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